Không có giấy phép lao động bị phạt bao nhiêu tiền?

Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không có giấy phép lao động sẽ bị phạt. Mức phạt này dành cho cả người lao động và người sử dụng lao động.

Ngày đăng: 19-05-2020

1,128 lượt xem

Tại khoản 15 Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 07/10/2015 của Chính phủ (sửa đổi bổ sung điều 22 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP) đã quy định rất rõ về mức phạt này:

* Đối với người lao động

Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam sẽ bị trục xuất nếu:

- Làm việc nhưng không có giấy phép lao động theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

- Sử dụng giấy phép lao động đã hết hạn.

* Đối với người sử dụng lao động

- Người sử dụng lao động bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu không thông báo tình hình sử dụng lao động là người nước ngoài cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động hoặc báo cáo nhưng chưa đảm bảo những nội dung, thời hạn theo quy định của pháp luật.

- Người sử dụng lao động cũng bị phạt tiền nếu sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà không có giấy phép lao động hoặc không có giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động hoặc sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn theo một trong các mức sau đây:

 STT

Trường hợp

Mức phạt

   1

Vi phạm từ 01 người đến 10 người

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng

   2

Vi phạm từ 11 người đến 20 người

Phạt tiền từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng

   3

Vi phạm từ 21 người trở lên

Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến75.000.000 đồng

Những doanh nghiệp này đồng thời cũng bị đình chỉ hoạt động từ 1-3 tháng.

Như vậy, việc người lao động và người sử dụng lao động không có giấy phép lao động hoặc sử dụng giấy phép lao động hết hạn đều là hành vi trái pháp luật Việt Nam. Để thuận tiện cho công việc và chấp hành quy định nhà nước, doanh nghiệp nên chủ động làm giấy phép lao động cho người lao động tại những nơi uy tín. Với 10 năm kinh nghiệm, Bảo Ngọc Visa cung cấp dịch vụ làm giấy phép lao động chuyên nghiệp tại Bình Dương, Đồng Nai, Long An, TPHCM. Gọi ngay Hotline 0933 186 186 để nhận tư vấn.

 

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Captcha